റമദാന്‍ ചിന്തകള്‍ 01

Posted on

റമദാന്‍ ചിന്തകള്‍ 01

അങ്ങനെ പുണ്യ മാസമായ റമദാന്‍ ഇന്നു ആരംഭിച്ചു. ഗള്‍ഫില്‍ വന്ന കാലം തൊട്ടേ റമദാന്‍ മാസം വളരെ വിലപ്പെട്ടതായി ഞാന്‍ കണക്കാക്കാറുണ്ട്. പണ്ടു തൊട്ടേ ആചാരങ്ങള്‍ എല്ലാം മത വിത്ത്യാസമില്ലാതെ കാണണം എന്ന് കാരണവന്മാര്‍ പഠിപ്പിച്ചത് കൊണ്ടായിരിക്കാം ഇതു. മാനുഷ്യരെല്ലാം ഒന്നു പോലെ എന്ന മാവേലി സിദ്ധാന്തം എപ്പോഴും ഓര്‍ക്കുന്നതായിരിക്കാം മറ്റൊരു വശം. ഈ ആവേശം ആണ് ഇന്നലെ ഒരു ചെറിയ ലേഖനം റമദാന്‍ മാസത്തിന്റെ പ്രാധന്യങ്ങളെ ഉള്‍കൊള്ളിച്ചു കൊണ്ടു എഴുതാന്‍ എന്നെ പ്രേരിപ്പിച്ചത്.

ഇന്നു നമ്മുക്ക് റമദാന്‍ മാസത്തിലെ ഉപവാസത്തിന്റെ പ്രാധാന്യത്തെ പറ്റി ഒന്നു ചിന്തിച്ചു നോക്കാം.

സെപ്റ്റംബര്‍ മാസത്തില്‍ വന്നു ചേര്‍ന്നിരിക്കുന്ന ഈ വര്ഷത്തെ റമദാന്‍ ദിവസങ്ങള്‍ സാധാരണയില്‍ കവിഞ്ഞ സമയ പരിതി ഉള്ളതാണല്ലോ. അപ്പോള്‍ ഉപവാസം ഒരു തപസ്യ എന്നതിലുപരിയെക്കാള്‍ നിശ്ചയമായും നമ്മുടെ സംയമനം പരിശോദിക്കാന്‍ ഉള്ള ഒരു അവസരം കൂടി ആയി തീരുന്നു. നീണ്ട ഉപവാസത്തിന് ശേഷം ഉള്ള ഇഫ്താര്‍ അത് കൊണ്ടു തന്നെ വളരെ ലഘുവായും, പഴവര്‍ഘങ്ങള്‍ കൂടുതല്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തിയും ഉള്ളതാവാന്‍ ശ്രമിക്കണം.

റമദാന്‍ സമയത്തെ സക്കാത്ത് ദാനവും ഒരു പ്രത്യേകതയാണല്ലോ. ഒരു അറിവുമില്ലാത്ത സന്ഘടനകളിലേക്ക് കയ്യഴിച്ചു സഹായിക്കാന്‍ പുറപ്പെടുമ്പോള്‍, തന്റെ പരിസരത്ത് കഷ്ടപ്പാട് കൊണ്ടു അലയുന്ന തന്റെ ബന്ധുക്കളോ സുഹൃത്തുക്കളോ ഉണ്ടെങ്കില്‍ അവരുടെ പ്രശ്നങ്ങള്‍ മനസ്സിലാക്കാനും അവരെ തന്നാലാവുന്ന വിധം സഹായിക്കാനും ശ്രമിച്ചാല്‍ കാരുണ്യവാനായ ഈശ്വരന്‍ എപ്പോഴും നിങ്ങളുടെ ജീവിതത്തിലെ വിവിധങ്ങളായ ശ്രമങ്ങളില്‍ നിങ്ങളുടെ കൂടെ ഉണ്ടായിരിക്കും.

രമേഷ് മേനോന്‍